பிரைம் வீடியோவின் மைத்ரி: பெண்களுக்கான முதல் பிரத்யேக நிகழ்ச்சி, ( Maitri: Female First Collective ) சென்னையில் முதல் அமர்வாக நடைபெற்றது.

பிரைம் வீடியோவின் மைத்ரி: பெண்களுக்கான முதல் பிரத்யேக நிகழ்ச்சி, ( Maitri: Female First Collective ) சென்னையில் முதல் அமர்வாக நடைபெற்றது.

இந்நிகழ்வினில் இந்தியப் பொழுது போக்கு துறையில் ஆதிக்கம் செலுத்தும் முன்னணி பெண் ஆளுமைகளான ஐஸ்வர்யா ராஜேஷ், மாளவிகா மோகனன், மது போன்ற விருது பெற்ற நடிகர்கள் மற்றும் ரேஷ்மா கட்டாலா, சுவாதி ரகுராமன், யாமினி யக்னமூர்த்தி போன்ற திரைக்குப் பின்னால் உள்ள திறமைசாலிகள், அபர்ணா புரோஹித் போன்ற படைப்பாளிகள்  வரை எட்டு வலிமையான பெண்கள் இந்த அமர்வில் கலந்துகொண்டனர். மற்றும் நடுவராக ஸ்மிருதி கிரண் பங்கு பெற்றார்.

முதல் அமர்வாக நடந்த இந்நிகழ்வினில்,  பெண் பிரதிநிதித்துவத்தின் பரிணாம வளர்ச்சி மற்றும் நாடு முழுவதும் உள்ள பொழுதுபோக்குத் தொழில்களில் பெண்களின் பங்கேற்பு  ஆகியவை குறித்து விரிவாக விவாதிக்கப்பட்டது. மேலும், பெண்களுக்குச் சிக்கலற்ற… சமமான பணிச்சூழலை உருவாக்கும் பல்வேறு வழிமுறைகளைப் பற்றிய மதிப்பீடும் செய்யப்பட்டது.

இந்த  அமர்வின் சிறப்பம்சங்கள் இப்போது மைத்ரியின் YouTube சேனலில் வெளியானது.
https://youtu.be/G6ZPAE9RMlU

மும்பை, இந்தியா – 6 ஜூலை, 2023 – இந்தியாவில் திரை ரசிகர்களால் மிகவும் விரும்பப்படும் பொழுதுபோக்கு தளமான பிரைம் வீடியோ, சென்னையில் அதன் முதல் விவாத நிகழ்வான மைத்ரி: பெண்களுக்கான முதல் பிரத்தியேக நிகழ்ச்சியினை வெளியிட்டது. பொழுதுபோக்கு துறையில் பெண்களுக்கான சுதந்திரமான வெளியினை உருவாக்குவதன் நோக்கத்தில் கடந்தாண்டு துவங்கிய இந்த செயல்பாட்டில், இந்திய ஊடகங்கள் மற்றும் பொழுதுபோக்குத் துறையைச் சேர்ந்த பெண்கள் ஒன்று கூடி அவர்களின் அனுபவங்கள், சவால்கள் மற்றும் வெற்றிகளைப் பற்றி விவாதித்தனர், மேலும் இத்துறையில் நேர்மறையான மாற்றத்தைக் கொண்டு வருவதற்கான அவர்களின் கருத்துக்களையும் பகிர்ந்து கொண்டனர்.

இந்நிகழ்வினில் இந்தியப் பொழுது போக்கு துறையில், ஆதிக்கம் செலுத்தும் முன்னணி பெண் ஆளுமைகளான ஐஸ்வர்யா ராஜேஷ், மாளவிகா மோகனன், மது போன்ற விருது பெற்ற நடிகர்கள் முதல், படைப்பாளி, எழுத்தாளர், என முத்திரை பதித்த பெண்கள் வரை இந்தியாவின் பல்வேறு பொழுதுபோக்குத் துறைகளைச் சேர்ந்த எட்டு பிரபல பெண்கள் இந்த அமர்வில் கலந்து கொண்டனர். ஷோரன்னர் மற்றும் தயாரிப்பாளர் ரேஷ்மா கட்டாலா, எழுத்தாளர் மற்றும் இயக்குநர் சுவாதி ரகுராமன், மற்றும் ஒளிப்பதிவாளர் யாமினி யக்னமூர்த்தி, அபர்ணா புரோஹித், கிரியேட்டர் – மைத்ரி & இந்தியா ஒரிஜினல்ஸ், பிரைம் வீடியோவின் தலைவர் மற்றும் ஸ்மிருதி கிரண், மைத்ரி & நிறுவனர், போல்கா டாட்ஸ் லைட்பாக்ஸின் படைப்பாளர் மற்றும் கண்காணிப்பாளர் ஆகியோரும் கலந்துகொண்டனர். .

இந்த  அமர்வின் சிறப்பம்சங்கள் இப்போது மைத்ரியின் YouTube சேனலில் வெளியானது.

இந்நிகழ்வினில் தனிப்பட்ட நிகழ்வுகளைப் பகிர்ந்துகொண்ட, பங்கேற்பாளர்கள் திரைப்படத் துறையில் தற்போதுள்ள பாலின இயக்கவியல், பெண் தொழில் வல்லுநர்கள் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள், ஸ்டீரியோடைப், வண்ணம், வயது வித்தியாசம் மற்றும் பலவற்றைப் பற்றி விவாதித்தனர். ஆச்சரியப்படும் விதமாக, பெண்கள் கேமராவுக்கு முன்னால் அல்லது அதற்குப் பின்னால் பணிபுரிந்தார்களா.? அல்லது தயாரிப்பில் அல்லது கார்ப்பரேட் பாத்திரங்களில் பணிபுரிந்தார்களா..? என்பதைப் பொருட்படுத்தாமல், பிரச்சினைகள் எவ்வாறு ஒரே மாதிரியாக இருந்தன என்பதைக் குறிப்பிட்டனர். முக்கிய விவாதமாக பெண்ணியம் மற்றும் அதிகாரமளித்தலின் உண்மையான சாராம்சமும் இடம்பெற்றது. பாலின சமத்துவம் என்பது உண்மையில் என்ன? அதற்கான அர்த்தம் என்ன? என்பதும் விவாதிக்கப்பட்டது.  அனைவராலும் பகிர்ந்து கொள்ளப்பட்ட ஒரு சுவாரஸ்யமான விசயம்  என்னவென்றால், தொழிலில் ஒரு குறிப்பிட்ட பாத்திரம்  அல்லது வேலையை.. பெண் சார்ந்த அல்லது ஆண் சார்ந்ததாகக் குறிப்பதை நிறுத்தும்போது  மட்டுமே உண்மையான சமத்துவத்தை அடைய முடியும்.  பெண்களின் வயது அவர்களின்  தனிப்பட்ட மற்றும் தொழில்சார் வளர்ச்சித் திறனை பெரும்பாலும் கட்டுப்படுத்துகிறது, மேலும் அது ஒருவரின் வீடு மற்றும் சமூகச் சூழலில் இந்த கருத்து முழுமையாக உள்வாங்கப்பட்டால் மட்டுமே மாற்றம் நிகழும்  என்பதைக் குழு முழுமையாக ஒப்புக்கொண்டது.

பெண்களின் பிரதிநிதித்துவத்தை மேம்படுத்துவதில், அவர்களின்  வயது, உடல் அளவு, தோல் நிறம் ஆகியவற்றைப் பொருட்படுத்தாமல் புதிய வாய்ப்புகளை உருவாக்கி, படைப்பாளிகள் அனைத்து வகையான தனித்துவமான கதைகளையும் கூறுவதில் ஸ்ட்ரீமிங் தளங்கள் முக்கியப் பங்கு வகிக்கிறது என்பதையும் இந்த உரையாடல் எடுத்துக்காட்டியது.

“சமமான பிரதிநிதித்துவம் என்பது  உத்வேகம் மிக்க  இளம் பெண்களுக்கு ஒரு புதிய உலகத்தைத் திறக்கிறது, மேலும்  பெண்கள் பல நிலைகளில் செல்வாக்கு  கொண்டிருப்பது மிகவும் முக்கியமானது, அத்தகைய தளங்களில் இது மேலும் பல பெண்களுக்கான  புதிய வாய்ப்பினை வழங்கும்“ என்று  கூறினார் அபர்ணா புரோஹித், கிரியேட்டர்  – மைத்ரி & இந்தியா ஒரிஜினல்ஸ் தலைவர், பிரைம் வீடியோ மேலும் அவர் கூறுகையில்… “மாற்றம் என்பது படிப்படியான செயல் என்பதை நாங்கள் அறிவோம். எனவே, நாடு முழுவதும் இந்த விவாதங்களைத் தொடர்ந்து நடத்துவது எங்களுக்கு முக்கியம், மேலும் எங்களது முதல் அமர்வைச் சென்னையில் நடத்தியதில் நாங்கள் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைகிறோம். ஒரு வருடமே ஆன போதும், மைத்ரி நிகழ்வு சரியான திசையில் மாற்றத்தைச் செலுத்தி இருக்கிறது. படைப்பாளிகள்  தங்கள் படைப்புகளை எழுதும் போதோ அல்லது திட்டமிடும்போதோ.. பன்முகத்தன்மை, சமத்துவம் மற்றும் உள்ளடக்கம் பற்றி உரையாடுவதைப் பார்ப்பது மகிழ்ச்சி அளிக்கிறது.

இதுபோன்ற உரையாடல்களை அடிக்கடி நடத்த வேண்டியதன் அவசியத்தைப் பற்றிப் பேசிய மைத்ரியின் படைப்பாளரும், போல்கா டாட்ஸ் லைட்பாக்ஸின் நிறுவனருமான ஸ்மிருதி கிரண் கூறும்பொழுது.., “பெண்கள் எந்த அச்சமும் இல்லாமல் தங்களுக்கான குரலை வீரியமாக எழுப்பக்கூடிய  மறுக்க முடியாத தேவை உள்ளது. பெண்கள் தங்கள் அனுபவங்களைத் தயக்கமின்றி பகிர்ந்து கொள்ள அனுமதிக்கும் சூழலை உருவாக்குவது, தொழில் அல்லது சமூக நிலைகளில் எந்த மாற்றத்தையும் செயல்படுத்துவதற்கான முதல் படியாகும். இதனால்தான் நாம் உரையாடலை இடைவிடாமல் தொடர வேண்டும். மைத்ரி  இன்று சென்னையில் நடைபெற்றுள்ளது, நாளை இந்தியாவின் வேறொரு பகுதியில் நடக்கும்” என்று சிலிர்க்கிறார். உரையாடல் மற்றும் ஒத்துழைப்பு மூலம்  பல்வேறு மாநிலங்களில் உள்ள பெண்களைத் தொடர்ந்து இணைப்போம்.

பிரைம் வீடியோ அதன் உள்ளடக்கம் மற்றும் தயாரிப்புகள் மற்றும் படைப்பாற்றல் சமூகத்தில் அதன் கூட்டாளிகளுடன் பன்முகத்தன்மை, சமநிலை மற்றும் உள்ளடக்கத்தை (DEI) மேம்படுத்துவதில் ஆழ்ந்த அர்ப்பணிப்புடன் உள்ளது. Maitri: Female First Collective உடன், பிரைம் வீடியோ பொழுதுபோக்கு துறையில் பெண்கள் வகிக்கும் முக்கிய பங்கு பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

 மைத்ரி – Female First Collective உரையாடலில் இருந்து சில,

அஜய் தேவ்கனுக்கு அம்மாவாக நடிக்க விருப்பமில்லை – நடிகை மது;

பெண் கதாபாத்திரம் மையமாக இருக்கும் படங்களில் நடிப்பதற்கு காரணம் இது தான் – ஐஸ்வர்யா ராஜேஷ்;

நல்ல கதாபாத்திரம் நடிப்பதற்கு நான் பிரார்த்தனை செய்வேன் – நடிகை மாளவிகா மோகன்;

தனது சினிமா வாழ்க்கையின் ஆரம்ப நாட்களில், திரைப்படத் துறையை விட்டு விலகியது ஏன்? என்பதை மது விளக்குகிறார்.

ரோஜா, அன்னய்யா, யோத்தா போன்ற படங்களில் வலுவான கதாபாத்திரங்களில் நடித்ததால், முதலில் திரையுலகில் இருந்து விலக முடிவு செய்தேன். இருப்பினும், நான் மும்பையில் இருந்ததாலும், அந்தத் துறையின் ஒரு பகுதியாக இருக்க விருப்பம் இருந்தது. இறுதியில் எனது கவனத்தை இந்தி மொழி படங்களை நோக்கி பயணிக்க ஆரம்பித்தேன். 90களின் போது, ஆக்‌ஷன் காட்சியில் ஹீரோக்கள்  ஆதிக்கம் செலுத்தினர். மேலும், எனது பாத்திரங்களில் நடனத்திற்கும், காதல் வரிகளுக்கும், சென்டிமென்ட் காட்சிகள் ஆகியவற்றையே அடங்கும். நான் நடனமாடுவதை ரசித்த போது, ரோஜா போன்ற படங்களில் இருந்து இந்த மாற்றத்தை நான் மிகவும் மகிழ்ச்சியடையவில்லை என்பதை உணர்ந்தேன். ஒரு கலைஞனாக இருப்பதிலும் அர்த்தமுள்ள வேலையைச் செய்வதிலும்தான் என்னுடைய உண்மையான ஆர்வம் அடங்கியிருக்கிறது என்பதை நான் உணர்ந்தேன். எனது படப்பிடிப்பு தேதிகள் நெருங்கி, படப்பிடிப்புக்கு செல்ல தயாரான போதெல்லாம், எனக்கு அதிருப்தி ஏற்படும். சுமார் 9-10 வருடங்கள் தொழில்துறையில் பணியாற்றிய பிறகு, நான் வெளியேற வேண்டிய நேரம் இது என்று முடிவு செய்தேன். காரணத்தைக் கண்டுபிடித்த தருணத்தில், நான் திருமணம் செய்து கொள்ள விரும்பினேன், நான் வெளியேறும் விருப்பத்தை வெளிப்படுத்தி, திரைத்துறையில் உள்ளவர்களுக்கு ஒரு கடிதம் எழுதினேன். நான் என் வாழ்க்கையில் இன்னும் பலவற்றைச் சாதிக்க விரும்புகிறேன் என்று எனக்குத் தெரியும். அதனால் திருமணம் செய்துகொண்டு, குழந்தைகளைப் பெற்று, வாழ்க்கையைத் தொடர முடிவு செய்தேன். இருப்பினும், திரைத்துறையை விட்டு வெளியேறிய பிறகுதான் நான் ஒரு கலைஞன் என்ற அடையாளத்தை உண்மையாகப் புரிந்துகொண்டேன். நான் மீண்டும் திரைத்துறைக்கு வரவேண்டும் மற்றும் எனது திறமைகளை முழுமையாக வெளிப்படுத்த வேண்டும் என்பதை உணர்ந்து மீண்டும் வந்துள்ளேன்.

தனது நடிப்பால் ஆண் நடிகர்களை மிஞ்சிய மது…

எடிட்டிங் டேபிளில் உள்ள காட்சிகளை பார்த்த பிறகு, ஒரு ஆண் நடிகர், பெண் நடிகர் சிறப்பாக நடித்திருப்பதை உணர்ந்தால்.., அல்லது அவர்களின் வரிகளை திறம்பட வெளிப்படுத்தினால், அவர்கள் முழு காட்சியையும் திருத்தவோ அல்லது அகற்றவோ செய்கிறார்கள். அதற்கு பதிலாக, அவர்கள் காட்சியை முழுவதுமாக மீண்டும் படமாக்க விரும்புகிறார்கள். அவ்வாறான சந்தர்ப்பங்களில், மீண்டும் படப்பிடிப்பு செய்வதன் அவசியத்தை நான் கேள்வி எழுப்புவேன் மற்றும் அதன் பின்னணியில் உள்ள காரணத்தைப் பற்றி விசாரிப்பேன். நான் பெறும் பதில் என்னவென்றால், நடிகர்கள் அதைக் கோரினர். நான் என்ன தவறு செய்தேன் என்று நினைப்பேன். நான், நன்றாக தான் நடித்துள்ளேன்.

திரைத்துறையில் வயது வரம்பு குறித்து பேசிய மது..

திரையில் பணிபுரியும் போது ஒரு சிறந்த பாத்திரத்தைப் பாதுகாப்பது மிகவும் கடினமாகிறது. அஜய் தேவ்கனின் அம்மா கதாபாத்திரத்தில் நடிப்பதில் எனக்கு விருப்பமில்லை. இது ஒரு சாத்தியமான காட்சி! நாங்கள் இருவரும் ஒரே நேரத்தில் தொழில்துறையில் ஈடுபட்டோம் மற்றும் ஒரே வயதில் இருக்கிறோம்.

இருப்பினும், விஷயங்கள் மாறிக்கொண்டே இருக்கின்றன. சமீபத்தில், எனது சக நடிகரான தபு, சில சமீபத்திய படங்களில் அஜய் தேவ்கனுடன் நடித்துள்ளார். மேலும், திரைத்துறையில் ஏற்பட்ட நேர்மறையான மாற்றங்களுக்கு நான் மிகவும் நன்றியோடு இருக்கிறேன். OTT தளங்களின் தோற்றம் பார்வையாளர்களை திரையரங்குகளுக்கு செல்வதை குறைத்துள்ளது. ஒருவரின் வயது அல்லது நிறம் எதுவாக இருந்தாலும், உங்கள் கதையைச் சொல்லி, அங்கீகாரத்தைப் பெறுவது இப்போது சாத்தியமாகும்.

இதுபோன்ற கதைகளை உருவாக்கும் விதிவிலக்கான பெண்களை நான் பாராட்டுகிறேன் மற்றும் எங்களைப் போன்ற தனிநபர்களுக்கு வயது வித்தியாசமின்றி மீண்டும் வருவதற்கான வாய்ப்புகளை வழங்குகிறேன்.

சமூகத்தில் நிலவும் ஆணாதிக்கம் பற்றி பேசிய மாளவிகா மோகன்,

இந்த யோசனை இருக்கிறது என்று நான் நினைக்கிறேன், நம் கனவுகளுடன் கூட, ஒரு குறிப்பிட்ட வழியில் கனவு காண வேண்டும் என்று நினைக்கிறோம்.

திரைப்பயணத்தை ஆரம்பிக்கும் போது, நட்சத்திர நடிகர்களுடன் நடித்தால் மட்டுமே நமக்கான வரவேற்பு கிடைக்கிறது. இந்த நாட்டில் உள்ள ஒவ்வொரு பெண் நடிகருக்கும் அதுதான் கற்பிக்கப்பட்டுள்ளது.

எனவே, வேலை என் வழியில் வரத் தொடங்கியபோது, இந்த ‘பெரியவர்களுடன்’ வேலை செய்கிறோம் என்பதே எனது உள்ளுணர்வு. நீங்கள் ஒரு பெரிய ஆண் நட்சத்திரத்துடன் வேலை செய்து, ஒரே இரவில் வெற்றியைப் பெறும்போது, சில சமயங்களில் உங்கள் மதிப்பை, உச்ச நட்சத்திர நடிகருடன் தொடர்புபடுத்தத் தொடங்குவீர்கள்.

அது என்னுடன் நடக்கத் தொடங்கியது என்பதை உணர்ந்தேன். இந்த உணர்தல் எனக்கு என் அம்மா குறிப்பிடும் ஒன்றை நினைவுபடுத்தியது. அவர் 1960கள் மற்றும் 1970களில் மலையாளப் படங்களை அடிக்கடி பார்ப்பார், அந்த சமயத்தில் நடிகைகளுக்கு குறிப்பிடத்தக்க பாத்திரங்கள் வழங்கப்பட்டன.

அந்த சமயங்களில் அவர் தனது பாராட்டை வெளிப்படுத்துவார். நல்ல பாத்திரத்தில் நடிக்க வேண்டும் என்பதற்காக பிரார்த்தனை செய்யச் சொல்வார்.

20-21 வயது இளைஞனாக, நான் அவரை முழுமையாகப் புரிந்துகொள்ளத் தவறிவிட்டேன், அவர் ஏன் இத்தகைய உணர்வுகளைக் கொண்டிருந்தார் என்று கேள்வி எழுப்பினேன், மேலும் ‘பெரிய’ திரைப்படங்களுக்காக அவர் என்னிடம் பிரார்த்தனை செய்ய வேண்டும் என்று அவரிடம் சொன்னேன்.

இருப்பினும், இப்போது எனது பயணத்தில் ஒரு முழு வட்டத்தை முடித்துவிட்டதால், கணிசமான பாத்திரங்களைப் பாதுகாப்பது ஒருவரின் வாழ்க்கையைத் தக்கவைத்து, நீடித்த தாக்கத்தை ஏற்படுத்துவதற்கு முக்கியமானது என்பதை நான் புரிந்துகொள்கிறேன், என்றார்.

நாயகியானது குறித்து ஐஸ்வர்யா ராஜேஷ் பேசியதாவது,..

நான் திரைப்படத் துறையுடன் தொடர்பில்லாத பின்னணியில் இருந்து வருகிறேன் – என் தந்தை சினிமாவில் இருந்தார், ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக, நான் எட்டு வயதில் அவரை இழந்தேன். நடிகராக மாறுவதற்கான எனது பயணம் சவாலானது.

எனது தோற்றத்தின் அடிப்படையில், குறிப்பாக என் கருமையான நிறத்தின் அடிப்படையில் நான் ஊக்கம் மற்றும் விமர்சனத்தை எதிர்கொண்டேன். நான் ஒரு நடிகனாக இருக்க தகுதியானவன் அல்ல என்றும், படப்பிடிப்பில் ஒருவரின் பின்னால் நிற்கவும் முடியாது என்றும் மக்கள் என்னிடம் சொன்னார்கள்.

இருப்பினும், இந்த பின்னடைவுகள் இருந்தபோதிலும், நான் அதை முயற்சி செய்து, அந்த மறுப்பாளர்கள் தவறு என்று நிரூபிக்க முடிவு செய்தேன். மெதுவாக மற்றும் சீராக, நான் முன்னேறி வெற்றியை அடைய ஆரம்பித்தேன்.

பெண்களை மையப்படுத்திய படங்களில் பணிபுரிய வேண்டும் என்ற தீவிர ஆசை எனக்கு இருந்தது, அந்த களத்தில் வாய்ப்புகள் கிடைத்தது எனக்கு அதிர்ஷ்டம். இருப்பினும், எனது தொழில் வளர்ச்சியில், முக்கிய ஆண் நட்சத்திரங்களுடன் பணிபுரியும் வாய்ப்புகள் குறைந்து வருவதை நான் கவனித்தேன்.

அதற்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, அவர்கள் வழங்கிய பாத்திரங்கள் உண்மையிலேயே எனது திறமை மற்றும் லட்சியத்துடன் ஒத்துப்போகின்றனவா..? என்று நான் கேள்வி கேட்க ஆரம்பித்தேன். இந்த எண்ணங்கள் என் மனதைக் கடந்தன, குறைந்தபட்சம் ஒரு இலகுவான முறையில், நான் இதுவரை எனது பயணத்தை பிரதிபலிக்கிறேன்.

நான் நடித்த காக்கா முட்டை படத்தின் வெற்றிக்குப் பிறகு ஒட்டுமொத்த திரையுலகமும் என்னைப் பாராட்டியது. இருப்பினும், நேர்மறையான வரவேற்பு இருந்தபோதிலும், நான் ஒரு ஆச்சரியமான இக்கட்டான நிலையில் இருப்பதைக் கண்டேன்.

கிட்டத்தட்ட ஒன்றரை ஆண்டுகளாக நான் எந்த சலுகைகளையும் பெறவில்லை. அப்போது, முறையான வாய்ப்புகள் இல்லாததால் விரக்தி அடைந்தேன்.

இன்று எனது திரைப்பயணத்தை ஆராய்ந்தால், என்னுடைய நடிப்பைப் பாராட்டிய தனுஷ், விஜய் சேதுபதி, சிவகார்த்திகேயன், துல்கர் சல்மான் போன்ற சில முக்கிய நடிகர்களைத் தவிர, என்னுடைய நடிப்பைப் பாராட்டிய மற்ற நடிகர்கள் எனக்கு ஏற்ற கதாபாத்திரங்களை வழங்கவில்லை.

அப்போதுதான் “கனா” என்ற படத்தில் பணிபுரியும் வாய்ப்பு கிடைத்தது, இது பெண்களை மையமாகக் கொண்ட சினிமாவில் எனது பயணத்தின் தொடக்கத்தைக் குறித்தது.

அதன்பிறகு, நான் சுமார் பதினைந்து அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட படங்களில் ஒரே கதாநாயாகியாக நடித்துள்ளேன். இருந்தும், நட்சத்திர நடிகர்கள் ஏன் இன்னும் என்னை அணுகவில்லை என்று நான் இன்னும் யோசித்துக்கொண்டிருக்கிறேன்.

இருப்பினும், எனது சொந்தப் படங்களின் ஹீரோவாக இருக்க வேண்டும் என்று மனப்பூர்வமாக முடிவெடுத்தேன். இந்த மனநிலை மாற்றம் எனக்கு மிகுந்த மகிழ்ச்சியைத் தந்தது மற்றும் பெரிய ஹீரோக்களின் ஈடுபாடு தொடர்பான எந்த கவலைகளையும் விட்டுவிட அனுமதித்தது. நான் எனது சொந்த பார்வையாளர்களை நிறுவியுள்ளேன், அது நான் உண்மையிலேயே மதிக்கும் ஒன்று.” என்றார்.
Prime Video’s Maitri: Female First Collective Hosts its First Session in Chennai
The session featured 8 strong women who represented India’s multiple entertainment industries, from award-winning actors like Aishwarya Rajesh, Malavika Mohanan, Madhoo, and behind-the-scenes talent like Reshma Ghatala, Swathi Raghuraaman, Yamini Yagnamurty, to creative leaders like Aparna Purohit and moderator Smriti Kiran

The current session took an in-depth look at the evolution of female representation and participation in entertainment industries across the country, evaluating the various mechanisms adopted to create a more inclusive and equitable environment for women

Highlights from the latest session are now available on Maitri’s YouTube channel

MUMBAI, India – 6 July, 2023 – Prime Video, India’s most-loved entertainment destination, today released the latest session of Maitri: Female First Collective, hosting its maiden discussion in Chennai. Launched last year, the collective is an endeavour to create a safe space where women from the Indian media and entertainment industry can come together to discuss their experiences, challenges and successes, and offer their perspective on bringing about a positive shift.

The session featured 8 eminent women from India’s various entertainment industries, ranging from award-winning prolific actors who have worked across languages like Malavika Mohanan, Aishwarya Rajesh and Madhoo, to women who have left an indelible mark behind the camera, like creator, writer, showrunner & producer Reshma Ghatala, writer & director Swathi Raghuraaman, and cinematographer Yamini Yagnamurthy, in addition to  Aparna Purohit, creator – Maitri & head of India Originals, Prime Video, and Smriti Kiran, creator and curator of Maitri & founder, Polka Dots LightBox.

Sharing personal anecdotes, the participants discussed the existing gender dynamics in the film industry, the challenges faced by female professionals, including stereotyping, colourism, ageism, and much more. Surprisingly, the women noted how the issues were similar irrespective of whether they worked in front of the camera or behind it, or whether they worked in production or corporate roles. The core discussion also touched upon the true essence of feminism and empowerment, what gender-equality really means for the trailblazers gathered in the room.  An interesting insight that was shared by all was that true equality can be achieved when the industry stops tagging a particular role, a narrative or a job as woman-oriented or male-oriented. The group as a whole agreed that age-old conditioning often restricts the personal and professional growth potential of women, and can be changed only if it is internalized in one’s home and social environment.

The interaction also highlighted the critical role that streaming was playing in improving female representation, creating new opportunities for actors, regardless of their age, body size, or skin colour, and for creators to tell all kinds of unique stories.

“Equitable representation opens up a new world for young girls to draw inspiration from, making it all the more important to have women in positions of influence, where they can provide a platform for newer voices and open up doors for more women,” said Aparna Purohit, creator – Maitri & head of India Originals, Prime Video. “However, we know that change is a gradual process. It is, therefore, important for us to continue having these discussions across the country, and we are thrilled to have hosted our first session in Chennai. Even though it is only a year old, Maitri has managed to drive change in the right direction. It is heartening to see people having a conversation about diversity, equity and inclusion when writing or planning their projects.”

Speaking about the need to have such conversations frequently, Smriti Kiran, creator & curator of Maitri and founder, Polka Dots LightBox said, “There is an undeniable need for spaces where women can voice their stories without any fear. Creating an environment that allows women to share their experiences without judgement is the first step in enabling any change, whether it is in the industry or society. This is precisely why we have to keep the conversation going relentlessly. Thrilled that Maitri is in Chennai today, tomorrow it will be in another part of India. We will continue to connect women across sections and states through conversation and collaboration.”

Prime Video is deeply committed towards promoting Diversity, Equity, and Inclusion (DEI) within its content and productions, as well as with its partners in the creative community. With Maitri: Female First Collective, Prime Video aims to raise awareness of the pivotal role women play within the entertainment industry.

Madhoo explaining why she quit the film industry, in the early days of her career
I decided to leave the film industry initially because I had acted in movies like Roja, Annayya, and Yodha, among others, where I played strong female characters. However, I eventually shifted my focus primarily to Hindi films since I was based in Mumbai and wanted to be a part of that industry. During the 90s, action films and heroes dominated the scene, and my roles mainly involved dancing, delivering a few romantic lines, and shedding tears with parents. While I enjoyed dancing, I realized that I was deeply unhappy with this shift from films like Roja. I recognized that my true passion lay in being an artist and doing meaningful work.
Whenever my shooting dates approached and I had to go for shoots, I couldn’t shake off the feeling of dissatisfaction. After working in the industry for about 9-10 years, I decided it was time to quit. The moment I found a reason, which was when I wanted to get married, I wrote a letter to the people in the industry, expressing my intention to leave. It was partly driven by a sense of arrogance, childhood arrogance, I recognize that now, but at that time I felt that they didn’t deserve me. Deep down, I knew I wanted to accomplish much more in my career. So I decided to get married, have children, and continue with my life.
However, it was only after leaving the industry that I truly understood my identity as an artist. I realized that I needed to return to the field and secure a role that would allow me to fully express my talents and pursue my passion.
Few of them from the conversations :-
Madhoo on outshining male actors with her performance:
I often feel that after reviewing the footage on the editing table, if a male actor perceives that the female actor has performed well or delivered their lines effectively, they proceed to edit or remove the entire scene. Alternatively, they opt to reshoot the scene altogether. In those instances, I would question the need for reshooting and inquire about the rationale behind it. The response I would receive was that the actors themselves requested it. And then I used to think but what about me? I have done well!

Madhoo on ageism in the industry:
It becomes exceedingly difficult to secure a meaty role when working onscreen. I have no interest in portraying the character of Ajay Devgn’s mother. And this is a probable scenario! We were both launched in the industry simultaneously and are of similar age. However, things are changing. Recently, Tabu, who is also my contemporary, starred opposite Ajay Devgan in some recent films, and I am immensely grateful for the positive changes that the industry has undergone. The emergence of OTT platforms allows for the creation of content that doesn’t rely on drawing audiences to theaters. Regardless of one’s age, size, or color, it is now possible to tell your story and receive recognition. I commend exceptional women who produce such narratives and provide opportunities for individuals like us to make a comeback irrespective of age.
Malavika Mohan on the deep patriarchy that exists in society:
I think there’s this idea, that even with our dreams, we are told to dream a certain way. When you are embarking on this whole journey of being an actor, the idea of being a successful female actor that is sold to you is that if you work with the male biggies, that means you’ve arrived, that is the benchmark of success. So that’s what every female actor in this country has been taught. Therefore, when work started coming my way, my go-to instinct was to work with these ‘biggies’. And when you work with a big male star and get overnight success, sometimes you start associating your worth with the worth of your project or the actor you are associated with. I realized that started happening with me. This realization reminded me of something my mother used to mention. She would often watch Malayalam films from the 1960s and 1970s, during which actresses were offered remarkable roles. She would express her admiration for those times – she would ask me to pray for ‘good’, ‘meaty’ roles. As a 20-21-year-old, I failed to fully grasp her perspective, questioning why she held such sentiments, and told her she should be telling me to pray for ‘big’ movies. However, having now completed a full circle in my own journey, I understand that securing substantial roles is the key to sustaining one’s career and leaving a lasting impact. This ensures that you are not merely a temporary sensation or a passing trend.

Aishwarya Rajesh on becoming her own hero:
I come from a background with no connections to the film industry – my father was in cinema, but unfortunately, I lost him when I was 8.  My journey to becoming an actor was challenging. I faced discouragement and criticism based on my appearance, particularly my dark complexion. People told me that I wasn’t suitable to be an actor, and that I couldn’t even stand behind someone on set. However, despite these setbacks, I decided to give it a try and prove those naysayers wrong. Slowly but steadily, I began to make progress and achieve success. I had a strong desire to work in female-centric films, and I was fortunate to get opportunities in that domain. However, as my career progressed, I noticed a decline in opportunities to work with prominent male stars. In response, I started questioning whether the roles they offered were truly aligned with my level of skill and ambition. These thoughts crossed my mind, at least in a lighthearted manner, as I reflected on my journey so far (laughs).
After the success of my film Kaaka Muttai, the entire film industry showered me with praise. However, despite the positive reception, I found myself in a surprising predicament: I wasn’t receiving any offers for almost a year and a half. It was a period of stagnation, and I felt frustrated by the lack of opportunities.
If we examine my filmography today, apart from a few prominent actors like Dhanush, Vijay Sethupathi, Sivakarthikeyan, and Dulquer Salmaan, who appreciated my work, I haven’t been offered roles by other actors who admired my performances. That’s when I had the opportunity to work on a film called Kanaa, which marked the beginning of my journey in female-centric cinema. Since then, I have acted as the sole protagonist in around fifteen films or more. Despite this, I still ponder why the prominent male actors haven’t approached me yet.
However, I made a conscious decision to embrace being the hero of my own films. This mindset shift has brought me immense happiness and allowed me to let go of any concerns or worries regarding the involvement of bigger heroes. I have established my own audience, and that is something I truly cherish.

admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *